Nhằm khuyến khích phong trào đọc sách, phát triển văn hóa đọc góp phần nâng cao dân trí cho người dân vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đồng bào dân tộc thiểu số.Thư viện tỉnh An Giang đã triển khai phục vụ bạn đọc ngoài thư viện thông qua xe thư viện lưu động đa phương tiện “Ánh sáng tri thức”.
Thực hiện Quyết định 329/QĐ-TTg ngày 15/3/2017 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt Đề án “Phát triển văn hóa đọc trong cộng đồng đến năm 2020 định hướng đến năm 2030”. Thư viện tỉnh An Giang đã thường xuyên tăng cường công tác luân chuyển sách về cơ sở nhằm kiến tạo văn hóa đọc trong cộng đồng.
Nhằm đẩy mạnh các phong trào và đạt được hiệu quả tối ưu công tác tổ chức các hoạt động tại các Trung tâm Văn hóa và Học tập cộng đồng (Trung tâm Văn hóa - Thể thao) các xã, phường, thị trấn. Củng cố phát triển khai thác có hiệu quả cơ sở vật chất, trang thiết bị nâng cao chất lượng hoạt động của Trung tâm Văn hóa - Thể thao cấp xã, phường, thị trấn, đáp ứng nhu cầu sáng tạo, thụ hưởng văn hóa, thể thao vui chơi giải trí của các tầng lớp nhân dân.
Lúc sinh thời, Bác Tôn không chỉ là một người lãnh đạo gương mẫu của Đảng và Nhà nước ta, mà Bác còn là một người chồng, người cha hết sức mẫu mực trong gia đình. Đối với đất nước, dù ở bất cứ ở cương vị nào, hoàn cảnh nào, Bác luôn hoàn thành xuất sắc mọi nghiệm vụ được giao, đối với gia đình thì luôn tận tình quan tâm, chăm sóc, đặc biệt là tấm lòng thủy chung, yêu thương tha thiết của Bác dành cho vợ.
Trong khuôn khổ chương trình sinh hoạt hè năm 2024. Trong 02 ngày, ngày 20 và ngày 21/6/2024. Thư viện tỉnh tổ chức giao lưu thi đấu cờ vua dành cho các em thiếu nhi với tên gọi "Bé vui Hội cờ".
Trong 02 ngày 14/6 và 17/6/2024, Thư viện tỉnh đã phối hợp với Trường Tiểu học Hàm Nghi, Trường Tiểu học Châu Văn Liêm tổ chức hoạt động ngoại khóa cho 120 em học sinh khối lớp 4 và lớp 5 tại Thư viện tỉnh.
Mùa hè đến là lúc các cô cậu học trò tạm rời xa mái trường quen thuộc, được hòa mình vào những chuyến phiêu lưu, trải nghiệm hoặc đây cũng có thể là thời gian ôn tập chuẩn bị chinh phục những cuộc thi quan trọng khác trong cuộc đời. Nên không ít sĩ tử, phụ huynh đã chọn Thư viện tỉnh là điểm đến vui chơi học tập, giải trían toàn, lành mạnh cho bản thân, hay cho con em mình trong dịp hè.
Thực hiện Kế hoạch số 55/KH-BT, ngày 11/3/2024 của Bảo tàng tỉnh An Giang về tổ chức cuộc thi Tìm hiểu Di sản văn hóa và du khảo về nguồn, trao đổi học tập kinh nghiệm công tác bảo tồn và phát huy giá trị di sản văn hóa năm 2024. Ngày 05/6/2024, Bảo tàng tỉnh An Giang phối hợp với Trường Trung học Cơ sở Lạc Quới tổ chức cuộc thi “Tìm hiểu Di sản văn hóa tỉnh An Giang” cho các em học sinh Trường Trung học cơ sở Lạc Quới, xã Lạc Quới, huyện Tri Tôn.